![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.a9b87e5f2578a6af.7a353631393931393238303734305f31303961623538626334326334313431386432666435356333326635326638362e6a7067.jpg)
Kế hoạch sẽ góp phần phổ cập các thông tin liên quan đến biện pháp tránh thai hiện đại và góp phần thực hiện tốt các mục tiêu về dân số, gia đình tại Hà Tĩnh.
Ngày 30/8/2022, Chi bộ Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình (DS-KHHGĐ) thuộc Đảng bộ Sở Y tế tổ chức Đại hội Chi bộ lần thứ VI nhiệm kỳ 2022-2025. Tham dự có đồng chí Lê Chánh Thành, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Phó Giám đốc Sở Y tế và đồng chí Nguyễn Hồng Phúc, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng ủy, Phó Chánh văn phòng Sở Y tế.
- Chi cục Dân số - KHHGĐ tổ chức hội nghị cán bộ, công chức năm 2022
- Lãnh đạo Chi cục Dân số - KHHGĐ dâng hương tại Ngã Ba Đồng Lộc nhân 74 năm ngày Thương Binh Liệt Sỹ
- Học tập, quán triệt Nghị quyết Đại hội, đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng
- Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy Sở Y tế làm việc với Chi bộ Chi cục DS-KHHGĐ
![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.aaa6068685d031df.626874312e6a7067.jpg)
Chất lượng dân số ở Hà Tĩnh đang được nâng lên, các vấn đề liên quan đến trẻ em, phụ nữ, thanh niên và người cao tuổi được quan tâm hơn, tạo điều kiện thuận lợi để thực hiện tốt các mục tiêu kinh tế - xã hội ở địa phương.
![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.858c161f6604d7fe.626874322e6a7067.jpg)
Đề án 818 đã tăng cường khả năng tiếp cận phương tiện tránh thai và dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản cho người dân Hà Tĩnh.
- Mùa hè có tỷ lệ mắc bệnh phụ khoa cao, chủ yếu là do 6 thói quen xấu mà chị em phụ nữ nào cũng mắc phải
- Vì sao nhiều phụ nữ bị viêm nhiễm vùng kín tái đi tái lại không khỏi? Các dấu hiệu cần biết
- 9 bệnh lây truyền qua đường tình dục thường gặp ở nam giới
- Hiểu rõ các biện pháp tránh thai để tránh mang thai ngoài ý muốn và nạo phá thai
![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.bbae17ab9ba52d08.424854312e6a7067.jpg)
Sàng lọc sơ sinh sẽ giúp sớm phát hiện bệnh cho trẻ để điều trị kịp thời, do đó, việc tuyên truyền thực hiện vấn đề này theo cơ chế xã hội hóa ở Hà Tĩnh cần được triển khai quyết liệt hơn nhằm góp phần nâng cao chất lượng dân số.
![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.9b1623d0b1eb5f67.62736b312e77656270.webp)
Trong 6 tháng đầu năm 2024, công tác dân số của Hà Tĩnh đạt được nhiều kết quả đáng ghi nhận. Đây là động lực để đội ngũ cán bộ dân số tiếp tục phấn đấu, hoàn thành tốt chỉ tiêu được giao.
- Nâng cao năng lực cho đội ngũ cộng tác viên dân số mới vào nghề
- Hà Tĩnh hoàn thành rà soát, chốt sổ ghi chép ban đầu về dân số
- Tổng cục Dân số-Kế hoạch hóa gia đình thu thập khảo sát đánh giá thực trạng nạo phá thai tại tỉnh Hà Tĩnh.
- Huyện Hương Sơn: Gần 200 cộng tác viên tham gia lớp tập huấn nghiệp vụ Dân số - KHHGĐ
![](http://chicucdanso.hatinh.gov.vn/ccds/static/uploads/news/news.avatar.a2757a6f753c2bc6.6363312e6a7067.jpg)
Sau gần 50 năm kiên trì và đẩy mạnh chính sách dân số với kế hoạch hóa gia đình (KHHGĐ) là trọng tâm, mức sinh của nước ta đã giảm mạnh. Số con trung bình của một bà mẹ, tính chung trên cả nước đã giảm từ khoảng 7 con vào đầu những năm 60 xuống còn khoảng 2 con vào năm 2005. Mô hình “gia đình 2 con” đã trở nên phổ biến. Ghi nhận thành tựu này của Việt Nam, năm 1999, Liên Hợp Quốc đã trao Giải thưởng Dân số cho nước ta.